![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2566/j1wgwr0kjm5k.jpg)
กระทรวงสาธารณสุข เชิญผู้แทนโรงพยาบาลเอกชน ชี้แจงการปฏิบัติตามพระราชบัญญัติโรคติดต่อฉบับใหม่ทดแทนของเดิมที่ใช้มา 35 ปี ซึ่งเป็นครั้งแรกที่โรงพยาบาลเอกชนจะเข้ามามีส่วนร่วมในการกำหนดนโยบาย วางแผนปฏิบัติงานและมีส่วนร่วมในการควบคุมป้องกันโรค รวมทั้งหารือนโยบาย เจ็บป่วยฉุกเฉิน รักษาทุกที่ ดีทุกสิทธิ์
ในส่วนระดับจังหวัดจะเลือกผู้แทนโรงพยาบาลเอกชนในจังหวัดนั้นๆและแต่งตั้งโดยผู้ว่าราชการจังหวัด 2.การเฝ้าระวังโรค ที่กำหนดให้โรงพยาบาลเอกชน ต้องแจ้งกระทรวงสาธารณสุขเมื่อพบผู้ป่วยโรคที่กำหนดไว้ ภายในเวลาที่กำหนด โดยเฉพาะโรคติดต่อร้ายแรง รวมทั้ง การตั้งหน่วยปฏิบัติการโรคติดต่อ อย่างน้อยเขตละ 1 หน่วยหรืออำเภอละ 1 หน่วย เพื่อเข้าไปดำเนินการสอบสวนควบคุมโรค ทั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่โรงพยาบาลเอกชนจะเข้ามามีส่วนร่วมในการกำหนดนโยบาย วางแผนปฏิบัติงานและมีส่วนร่วมในการควบคุมป้องกันโรค
เรื่องที่ 2 นโยบายเจ็บป่วยฉุกเฉิน รักษาทุกที่ ดีทุกสิทธิ์ ที่มีเป้าหมายในการดำเนินการ คือ ช่วยเหลือชีวิต เป็นโครงการช่วยเหลือสังคมของภาคเอกชน (CSR ) การไม่เรียกเก็บเงินผู้ป่วย การส่งต่อภายหลัง 72 ชั่วโมง การไม่เบิกจ่ายเงินซ้ำซ้อน โดยมีการหารือและรับฟังความคิดเห็นจากโรงพยาบาลเอกชน ในประเด็นที่อาจจะยังมีความขัดข้อง เช่น นิยามผู้ป่วยวิกฤตสีแดง การไม่เรียกเก็บเงินผู้ป่วย การเบิกจ่าย ราคายา การส่งต่อ ทั้งนี้ เพื่อนำความคิดเห็นไปเสนอในที่ประชุมคณะกรรมการการแพทย์ฉุกเฉินแห่งชาติในวันพรุ่งนี้
************************************* 15 มีนาคม 2559
*******************************
View 13
15/03/2559
ข่าวเพื่อมวลชน
สำนักสารนิเทศ