![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2566/g8llakfa6af5.jpg)
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ตรวจเยี่ยมโรงพยาบาลคลองใหญ่ จ.ตราด จัดบริการเชิงรุกพัฒนาระบบดูแลผู้ป่วยต่อเนื่องที่บ้าน ใช้บ้านเป็นเตียงดูแลผู้ป่วย ช่วยลดอัตราการครองเตียงผู้ป่วยในโรงพยาบาลเหลือไม่ถึงร้อยละ 50 ผู้ป่วยและครอบครัวพึงพอใจ
ทั้งนี้ โรงพยาบาลคลองใหญ่ มีจำนวนผู้ป่วยในโรงพยาบาลค่อนข้างแออัด อัตราการครองเตียงผู้ป่วยในโรงพยาบาลมีมากกว่าร้อยละ 120 และมีผู้ป่วยโรคเรื้อรังกลับมานอนโรงพยาบาลซ้ำภายใน 28 วัน สูงเกือบ ร้อยละ 10 หลังจากพัฒนาระบบบริการผู้ป่วย “คลองใหญ่โมเดล” ตั้งแต่ปี 2546 สามารถลดอัตราการครองเตียงเหลือเพียงร้อยละ 48 ในปี 2559 และพบผู้ป่วยโรคเรื้อรังกลับมานอนโรงพยาบาลซ้ำ เหลือประมาณร้อยละ 3 ส่วนจำนวนผู้ป่วยนอกลดลงเกือบร้อยละ 50 ปัจจุบันมีผู้ป่วยใช้บ้านเป็นเตียงดูแล จำนวน 28 คน
อย่างไรก็ตาม ความสำเร็จของ “คลองใหญ่โมเดล” เกิดขึ้นจากความร่วมมือขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น อาสาสมัครสาธารณสุข ประชาชน ทำให้เกิดเป็นนโยบายสาธารณะ ได้แก่ กองทุนตำบล มีศูนย์ดูแลผู้ป่วยระยะยาวบริหารจัดการเองในชุมชน กองทุนฟื้นฟู ซ่อมแซมบ้านให้เหมาะกับความพิการ มีธนาคารกายอุปกรณ์ระดับอำเภอ และศูนย์ซ่อมการอุปกรณ์ระดับจังหวัด รวมทั้งเกิดจิตอาสา ในการช่วยดูแลคนในชุมชน ที่ได้รับการพัฒนาทักษะในการดูแลผู้ป่วย เช่น การทำแผล การดูแลถุงอุจาระ การให้อาหารทางสายยาง เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีอาสาสมัคร รับ-ส่งผู้ป่วย เบิกยาแทนผู้ป่วย รวมทั้งการสร้างอาชีพให้ผู้ป่วย/ผู้พิการ เป็นต้น นับเป็นรูปแบบการบริการที่ดีอีกแห่งหนึ่ง ซึ่งกระทรวงสาธารณสุขจะได้มีการขยายผลไปยังโรงพยาบาลอื่นๆทั่วประเทศต่อไป
************************* 9 กุมภาพันธ์ 2560
**********************
View 22
09/02/2560
ข่าวเพื่อมวลชน
สำนักสารนิเทศ