กระทรวงสาธารณสุข หนุนบุคลากรในสังกัดทั่วประเทศ ออกกำลังกายเป็นประจำและตรวจสุขภาพประจำปีทุกปี เพื่อเป็นแบบอย่างประชาชน ป้องกันการเจ็บป่วย เผยสถิติล่าสุดคนไทยอายุ 11 ปีขึ้นไปที่มี 57 ล้านกว่าคน ไม่ออกกำลังกายมากถึง 42 ล้านคน เร่งสร้างค่านิยมให้การออกกำลังกายเป็นส่วนหนึ่งของกิจวัตรประจำวัน อย่างน้อยสัปดาห์ละ 3 วัน วันละอย่างน้อย 30 นาที หรือลดการใช้ลิฟท์ ปั่นจักรยานแทนการขับรถ ชี้ทำได้ง่าย ไม่เสียค่าใช้จ่าย และมีประโยชน์ต่อสุขภาพ
วันนี้ (13 กุมภาพันธ์ 2558) ที่สนามกีฬากระทรวงสาธารณสุข จ.นนทบุรี ศาสตราจารย์ นายแพทย์รัชตะ รัชตะนาวิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข พร้อมด้วยนายแพทย์สมศักดิ์ ชุณหรัศมิ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข และนายแพทย์ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข เปิดการแข่งขันกีฬาสาธารณสุขสามัคคีครั้งที่ 36 ประจำปี 2558 โดยมีหน่วยงานในสังกัดและองค์กรภายใต้กำกับกระทรวงสาธารณสุข เช่น องค์การเภสัชกรรม สถาบันการแพทย์ฉุกเฉินแห่งชาติ สปสช. รวม 13 หน่วยงาน ประมาณ 5,000 คน
![](/userfiles/healthmoph/images/hieh8xlv9r3f)
![](/userfiles/healthmoph/images/3t8m9d8ufvv2)
ศ.นพ.รัชตะ รัชตะนาวิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข กล่าวว่า กระทรวงสาธารณสุข มีนโยบายส่งเสริมให้ประชาชนออกกำลังกาย เพื่อสร้างสุขภาพให้แข็งแรง ลดการป่วยจากโรคต่างๆ ลดรายจ่ายด้านสุขภาพ โดยเฉพาะโรคจากวิถีชีวิตหรือโรคเอ็นซีดี (NCD) ซึ่งเป็นสาเหตุการเสียชีวิตของประชาชนไทยในอันดับต้นๆ 5 โรคที่พบบ่อย ได้แก่ โรคมะเร็ง โรคหัวใจ โรคหลอดเลือดสมอง โรคความดันโลหิตสูง และเบาหวาน ในปี 2556 เสียชีวิตรวม 147,286 ราย พบทุกอาชีพ สาเหตุมาจากการขาดการออกกำลังกาย ความอ้วน รับประทานผักสดผลไม้น้อย ดื่มสุรา และสูบบุหรี่
สำหรับการออกกำลังกายนั้น เป็นเรื่องที่จะต้องเร่งกระตุ้นให้คนไทยหันมาให้ความสำคัญและปฏิบัติให้เป็นชีวิตประจำวันให้มากขึ้น เพื่อช่วยควบคุมน้ำหนักตัวไม่ให้อ้วน มีสุขภาพจิตดี ไม่เครียด มีภูมิต้านทานโรคดีขึ้น ข้อมูลสำนักงานสถิติแห่งชาติล่าสุดปี 2554 พบว่า คนไทยอายุ 11 ปีขึ้นไปที่มี 57 ล้านกว่าคน ไม่ออกกำลังกายมากถึง 42 ล้านคน ในปีนี้กระทรวงสาธารณสุขมีนโยบายให้สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดทั่วประเทศ รณรงค์ส่งเสริมกระตุ้นประชาชนทุกสิทธิประกันสุขภาพ ออกกำลังกาย และตรวจสุขภาพประจำปีทุกปี เพื่อสามารถรู้ความผิดปกติและเร่งปรับแก้ก่อนที่จะกลายเป็นผู้ป่วย พร้อมทั้งให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุข อสม. เป็นแบบอย่างการสร้างสุขภาพ สร้างค่านิยมให้คนไทยออกกำลังกายเป็นส่วนหนึ่งของกิจวัตรประจำวัน หรืออย่างน้อยสัปดาห์ละ 3 ครั้ง วันละอย่างน้อย 30 นาที เพื่อให้มีการเคลื่อนไหวร่างกาย เช่น การเดินขึ้นลงบันไดแทนการใช้ลิฟท์ การเดินหรือปั่นจักรยาน แทนการขับรถ ซึ่งเป็นวิธีที่ง่าย ไม่เสียค่าใช้จ่ายและมีประโยชน์ต่อสุขภาพ
![](/userfiles/healthmoph/images/opmniv6lysor)
![](/userfiles/healthmoph/images/cpyfgby4nbzp)
![](/userfiles/healthmoph/images/3dffytucbxyz)
ด้านนายแพทย์ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข กล่าวว่า การแข่งขันกีฬาสาธารณสุขสามัคคีประจำปีนี้ จัดขึ้นระหว่างวันที่ 9-13 กุมภาพันธ์ 2558 เพื่อสร้างความรัก สามัคคีบุคลากรในหน่วยงานทั่วประเทศ รวมทั้งกระตุ้นและสร้างแรงจูงใจให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุขออกกำลังกายเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ประชาชน มีการแข่งขันทั้งหมด 13 ประเภท ได้แก่ บาสเกตบอล วอลเลย์บอล ฟุตซอล ชาย-หญิง ประเภททั่วไปและประเภทอาวุโส ฟุตบอล กรีฑา ตะกร้อ เทนนิส เทเบิลเทนนิส แบดมินตัน ปาเป้า เปตอง ว่ายน้ำ และหมากกระดาน นอกจากนี้ได้จัดประกวดขบวนพาเหรด และกองเชียร์ด้วย
********************* 13 กุมภาพันธ์ 2558
![](/userfiles/healthmoph/images/12ctdrpja2sp)
![](/userfiles/healthmoph/images/0envbqf1zm6d)
![](/userfiles/healthmoph/images/zpp2qs7aa3f0)
![](/userfiles/healthmoph/images/ka7ixcnp6omi)
![](/userfiles/healthmoph/images/g0yy5wtzsxa8)
![](/userfiles/healthmoph/images/h38z0z8sjhkm)
![](/userfiles/healthmoph/images/dg4wbq8e8o4o)
![](/userfiles/healthmoph/images/xm02k2kqkact)
![](/userfiles/healthmoph/images/eecpxkw8im0s)
![](/userfiles/healthmoph/images/k5tks65xj6th)
![](/userfiles/healthmoph/images/rfhe8a18edug)
![](/userfiles/healthmoph/images/4yrb3esvrp2f)
![](/userfiles/healthmoph/images/152bkl9jgx7m)
![](/userfiles/healthmoph/images/7wz52mvgzc2a)
![](/userfiles/healthmoph/images/bzusrumne8jf)
![](/userfiles/healthmoph/images/4p19dz9o84lo)
![](/userfiles/healthmoph/images/thixr2xpwyjp)
![](/userfiles/healthmoph/images/lgiso0z67gu6)
![](/userfiles/healthmoph/images/c2v51by51jiv)
![](/userfiles/healthmoph/images/qz7uv5uohb6p)
![](/userfiles/healthmoph/images/4y27xsqu8v74)
![](/userfiles/healthmoph/images/d70roc7y3mds)
![](/userfiles/healthmoph/images/3ae5zom5mmi3)
![](/userfiles/healthmoph/images/jcu7kzp0ipcm)
![](/userfiles/healthmoph/images/m708lnyhpf53)
![](/userfiles/healthmoph/images/gj5ut9vz3oip)
![](/userfiles/healthmoph/images/86yn2bziphg6)
![](/userfiles/healthmoph/images/ia45i2hdblrg)
![](/userfiles/healthmoph/images/pu7t8j9kne59)
![](/userfiles/healthmoph/images/zqeuhxg30n48)