![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/2c8qitzyots0o0g8kg.png)
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567
นพ.บรรยง เหล่าเจริญสุข ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสุไหงโก-ลก ให้เกียรติเป็นประธานเปิดโครงการ ตรวจคัดกรองมะเร็งลำไส้ใหญ่ โดยการส่องกล้องลำไส้ใหญ่ (Colonoscope) ในกลุ่มผู้ป่วยที่มีผล Fit Test ผิดปกติ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้กลุ่มเสี่ยงที่มีอายุ 50-70 ปี ได้รับการคัดกรองมะเร็งลำไส้ และประชาชนที่มีผล Fit Test ผิดปกติ ได้รับการทำ Colonoscope ครบถ้วนทุกราย จำนวนทั้งสิ้น 66 ราย โดยได้รับความร่วมมือจากศัลยแพทย์ รพ.ราชวิถี และ รพ.หาดใหญ่ ร่วมคัดกรองส่องกล้อง
ณ ศูนย์ส่องกล้องระบบทางเดินอาหาร อาคารเฉลิมพระเกียรติ 51 พรรษา รพ.สุไหงโก-ลก อ.สุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส
View 29
22/02/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ