![](https://pr.moph.go.th/./assets/uploads/news/2567/2ed5678bd2775013b83a9654e0958c85.jpg)
วันที่ 20 กรกฎาคม 2567 เวลา 07.30 น. แพทย์หญิงรจนา ขอนทอง ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสวรรค์ประชารักษ์ มอบหมายให้คณะเจ้าหน้าที่ ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรอาหารคาวหวาน โครงการส่งเสริมพระพุทธศาสนา พร้อมด้วยถวายเทียนจำนำพรรษา เนื่องในวันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา ประจำปี 2567 โดยได้รับความเมตตาจากพระธรรมวชิรธีรคุณ เจ้าคณะจังหวัดนครสวรรค์ เจ้าอาวาสวัดนครสวรรค์ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายทวี เสริมภักดีกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครสวรรค์ เป็นประธานฝ่ายฆราวาส พร้อมด้วยนางวราภรณ์ เสริมภักดีกุล นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครสวรรค์ นำหัวหน้าส่วนราชการ และพุทธศาสนิกชนร่วมในพิธี ณ วัดนครสวรรค์ พระอารามหลวง
โดยวันอาสาฬหบูชา ตรงกับวัน ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 8 เป็นวันคล้ายวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงปฐมเทศนาโปรดพระปัญจวัคคีย์ และประกาศพระศาสนาแก่ชาวโลก พระสงฆ์เกิดขึ้นครั้งแรกในโลก โดยพระโกณฑัญญะเป็นผู้บรรลุธรรมเป็นพระโสดาบันองค์แรก ทำให้พระรัตนตรัยครบองค์ 3 คือ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์