![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2566/ighjfitzfpbf.jpg)
กระทรวงสาธารณสุข ให้หน่วยงานในสังกัดทุกแห่ง “ทำดีที่สุดถวายเป็นพระราชกุศล” พระบาทสมเด็จ พระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช พร้อมกันทั่วประเทศ ด้วย 3 กิจกรรมคือการเปลี่ยนความโทมนัสให้เป็นพลังความดี น้อมนำแนวพระราชดำริและพระบรมราโชวาทเป็นแนวทางดำเนินงาน และการจัดบริการด้านการแพทย์และสาธารณสุขแก่ประชาชนตลอดต่อเนื่อง 1 ปี
การจัดนิทรรศการพระราชกรณียกิจด้านการแพทย์และสาธารณสุข การลงนามเรื่องที่ต้องการทำความดีที่สุดเพื่อถวายพระองค์ท่าน เช่น เลิกบุหรี่ อบายมุขอื่นๆ ในช่วง 100 วัน จัดกิจกรรมเชิญชวนประชาชนและบุคลากรในสังกัดร่วมบริจาคโลหิต จนถึงวันที่ 5 ธันวาคม 2559 กิจกรรมการปลูกต้นไม้ หรือปลูกป่าสมุนไพร ดีเดย์พร้อมกันทั่วประเทศในวันที่ 27 พฤศจิกายน 2559 และ โครงการสาธารณสุขรวมใจลดโลกร้อน (Green and Clean Hospital ) และให้ทุกจังหวัดจัดหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ดูแลประชาชนที่อยู่ในพื้นที่ห่างไกล ทั้งด้านสุขภาพกายและจิตใจอย่างต่อเนื่องตลอดเวลา 1 ปี
2. น้อมนำแนวพระราชดำริและพระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ด้านการแพทย์และสาธารณสุข มาเป็นแนวทางดำเนินงานใน 2 ปีที่ผ่านมาและอนาคต เช่น ทันตกรรม ไอโอดีน โรคเรื้อน วัณโรค ไข้เลือดออก การส่งต่อในจราจรคับขัน เศรษฐกิจพอเพียง สมุนไพรไทย โรงพยาบาลเฉลิมพระเกียรติ เป็นต้น
3.การจัดบริการด้านการแพทย์และสาธารณสุขแก่ประชาชนที่มาถวายสักการะพระบรมศพ ซึ่งเป็นศูนย์ปฏิบัติการร่วมการแพทย์และสาธารณสุข กับกรุงเทพมหานคร โดยบูรณาการการทำงานกับภาคีเครือข่ายทั้งภาครัฐ เอกชน และองค์กรสาธารณประโยชน์ ดูแลอำนวยความสะดวกประชาชนที่มาร่วมพิธี ที่บริเวณสนามหลวงพระบรมมหาราชวังและทั่วประเทศ
********************** 25 ตุลาคม 2559
********************
View 13
25/10/2559
ข่าวเพื่อมวลชน
สำนักสารนิเทศ