![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2566/default.png)
นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ภายหลังให้การต้อนรับนางคริสตี แอนน์ เคนนี (Ms. Kristie Anne Kenney) เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ที่กระทรวงสาธารณสุข จังหวัดนนทบุรี เมื่อเช้าวันนี้ (17มีนาคม 2554) ว่า ได้พูดคุยประเด็นการให้ความร่วมมือไทย – สหรัฐ ด้านการสาธารณสุข ซึ่งที่ผ่านมาถือว่ามีความร่วมมือใกล้ชิดเป็นไปอย่างดี เป็นประโยชน์กับทั้งสองประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เรามีความสัมพันธ์กันเป็นพิเศษก็คือความร่วมมือในการควบคุมโรคติดต่อ ซึ่งกระทรวงสาธารณสุขมีความร่วมมือตลอดระยะเวลา 30 ปีที่ผ่านมา
นายจุรินทร์กล่าวต่อว่า ที่จะเป็นความก้าวหน้าอีกก้าวหนึ่งก็คือ จะมีการลงนามบันทึกข้อตกลงร่วมกันหรือเอ็มโอเอ ( MOA : Memorandum of Agreement) ในความร่วมมือระหว่างไทยกับสหรัฐ ทางด้านวิชาการ และด้านการวิจัย เพื่อควบคุม โรคเอดส์ โรคไข้หวัดนก โรคซาร์ส โรคไข้หวัดใหญ่ 2009 และโรคอื่นๆที่เกี่ยวข้อง รวมทั้งปัญหาด้านสุขภาพอนามัยอันเกิดจากอุบัติภัย คาดว่าน่าจะเป็นภายในสัปดาห์นี้หรือไม่เกินสัปดาห์หน้า ซึ่งจะเป็นประโยชน์ทั้งสองประเทศ โดยผลงานที่ได้จากความร่วมมือดังกล่าวจะเป็นประโยชน์ สามารถนำไปใช้ทั้งส่วนของสหรัฐอเมริกาและประเทศไทย รวมทั้งนำไปใช้ภูมิภาคต่างๆได้ด้วย
************************* 17 มีนาคม 2554
View 9
17/03/2554
ข่าวเพื่อมวลชน
สำนักสารนิเทศ