![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/7qvnxneolasc480ss.jpg)
โรงพยาบาลบุรีรัมย์ ร่วมประสานงานกับสภากาชาดไทย รับบริจาคอวัยวะจากผู้บริจาคชาย อายุ 53 ปี มีเลือดออกในสมอง ซึ่งญาติได้ยินยอมบริจาคอวัยวะ โดยทีมแพทย์โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ได้ทำการผ่าตัดรับบริจาคอวัยวะคือ ไต 2 ข้าง, ดวงตา และได้ส่งมอบให้กับศูนย์รับบริจาคอวัยวะสภากาชาดไทย เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2567 เพื่อนำไปปลูกถ่ายอวัยวะให้แก่ผู้ป่วยให้กลับมามีชีวิตใหม่ที่ดีขึ้น
และในโอกาสนี้ นพ.ภูวดล กิตติวัฒนาสาร ผู้อำนวยการโรงพยาบาลบุรีรัมย์ และคุณศศิธร จันทร์ศรี พยาบาลวิชาชีพชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มงานการพยาบาลผู้ป่วยอุบัติเหตุและฉุกเฉิน พร้อมด้วยบุคลากรโรงพยาบาลบุรีรัมย์ ได้กล่าวเชิดชูเกียรติและมอบใบประกาศแก่ครอบครัวผู้บริจาค
โรงพยาบาลบุรีรัมย์ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว และขออนุโมทนาบุญกุศลอันยิ่งใหญ่ที่ได้เสียสละบริจาคอวัยวะเป็นทานในครั้งนี้