![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/2mimpy3fghkw0sswsg.jpg)
เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2567 นพ.ภูวดล กิตติวัฒนาสาร ผู้อำนวยการโรงพยาบาลบุรีรัมย์ นำทีมคณะบุคลากรทางแพทย์ จัดกิจกรรมสัปดาห์รณรงค์วันไข้เลือดออกอาเซียน (ASEAN Dengue Day) เพื่อร่วมกันรณรงค์สร้างความตระหนักรู้แก่ประชาชนร่วมกันป้องกันโรคไข้เลือดออก ด้วยการใส่ใจดูแลสิ่งแวดล้อม ไม่ให้เป็นแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลาย และกำจัดลูกน้ำยุงลายในภาชนะทุกสัปดาห์ตัดวงจรการเกิดยุงลายต้นเหตุสำคัญของโรคไข้เลือดออก สำหรับในปี 2567 กรมควบคุมโรคได้กำหนดแนวคิดในการรณรงค์คือ Dengue heroes towards zero death : รวมพลังกำจัดยุงลาย ลดการป่วยตายด้วยไข้เลือดออก โดยมี กลุ่มงานสุขศึกษา งานระบาดวิทยา งานประชาสัมพันธ์ และงานรักษาความปลอดภัย ร่วมกันเดินรณรงค์ให้ความรู้กับประชาชนตามจุดต่างๆ ภายในโรงพยาบาลบุรีรัมย์
View 7
12/06/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ