![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/ke21q852kbkkwwckws.jpg)
วันที่ 12 มิถุนายน 2567 กลุ่มงานการสาธารณสุขมูลฐานและระบบสุขภาพปฐมภูมิ จัดประชุมคณะกรรมการส่งเสริมและสนับสนุนอาสาสมัครสาธารณสุข ประจำหมู่บ้าน ระดับจังหวัด ครั้งที่ 6 / 2567 ณ ห้องประชุม 1 สสจ.เลย มีประเด็นดังนี้ 1.)นโยบายกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง ยกระดับศักยภาพ อสม.เชิงรุกยุคดิจิทัล เพื่อให้คนไทยทุกช่วงวัยเข้าถึงบริการสุขภาพปฐมภูมิขั้นพื้นฐาน 2.)การดำเนินงาน ศสมช. อำเภอด่านซ้าย 3.)การส่งข้อมูลเบิกจ่ายเงินค่าป่วยการอาสาสมัคสาธารณสุข ประจำหมู่บ้าน ประจำเดือนพฤษภาคม 2567 4.)มอบหมายอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านให้ปฏิบัติหน้าที่ และมีสิทธิรับเงินค่าป่วยการ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 (เพิ่มเติม) ประจำเดือน มิถุนายน 2567 โดยมี นพ.ชาญชัย บุญอยู่ นพ.สสจ.เลย เป็นประธานในการประชุม นายสิริพงษ์ วัฒนศรีทานัง รองนพ.สสจ.เลย ด้านส่งเสริมพัฒนา เป็นเลขาในการประชุม ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้ทรงคุณวุฒิ จำนวน 2 ท่าน ตัวแทนนายก อบจ.เลย ตัวแทนผอ.รพ.เลย สสอ.ด่านซ้าย ผอ.รพ.สต.เพชรเจริญ หน.กง.ส่งเสริมสุขภาพ หน.กง.คุ้มครองผู้บริโภคฯ ประธานอสม.ระดับอำเภอ ทุกอำเภอ และเจ้าหน้าที่ กลุ่มงานการสาธารณสุขมูลฐานและระบบสุขภาพปฐมภูมิ สสจ.เลย เป็นผู้ช่วยเลขาในการประชุมครั้งนี้