![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/18o8l72o7k68k84kk.jpg)
วันพุธ ที่ 1 มิถุนายน 2567 เวลา 07.00 น. ดร.นพ.สมชายโชติ ปิยวัชร์เวลา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุดรธานีพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สาธารณสุขทีมที่ 9 ร่วมกิจกรรมทำบุญตักบาตรตามโครงการ "วันพุธสวมผ้าไทยใส่บาตรพระ" เพื่อถวายพระราชกุศล เฉลิมพระเกียรติแด่สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภานเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงสาริณีสิริพัชรมหาวัชรราชธิดา ส่งเสริมเส้นทางการท่องเที่ยวทางวัฒนธรรมในมิติพลังศรัทธา เป็นการสืบสาน อนุรักษ์วัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่นอันดีงามส่งเสริมและปลูกจิตสำนึก ให้หน่วยงานราชการ ภาคเอกชน องค์กรต่าง ประชาชนทั่วไป ในจังหวัดอุดรธานีได้เห็นความสำคัญ ในคุณค่าของวัฒนธรรมไทย และการอนุรักษ์เอกลักษณ์ของชาติโดยการแต่งกายด้วยผ้าไทยหรือผ้าพื้นเมือง และยังเป็นการ ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ดำรงมั่นคง ณ ลานด้านหลังพิพิธภัณฑ์เมืองอุดรธานี สวนสาธารณหนองประจักษ์ศิลปาคม อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี