![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/1jjdvognb9nos0kg0c.jpg)
วันที่ 23 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายแพทย์ชัยวัฒน์ พัฒนาพิศาลศักดิ์ สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 8 เป็นเป็นประธานเปิดงานสัมมนา “การตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกด้วยตนเอง โดยวิธี HPV DNA Test แบบแยก 14 สายพันธ์” ณ ศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ที่ 8 อุดรธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูก มีความรู้ความเข้าใจการเก็บสิ่งส่งตรวจจากช่องคลอดด้วยตนเอง และการบันทึกในระบบ Krungthai Digital Health Platform โดยมีนายแพทย์สมชายโชติ ปิยวัชร์เวลา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี นางสาวอรทัย สุพรรณ ผู้อำนวยการศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ที่ 8 อุดรธานี และบุคลากร ให้การต้อนรับ ผู้เข้าร่วมสัมมนาจำนวน 60 คน
View 37
23/05/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ