![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/nqohj3tpbeo0ss8cs4.jpg)
วันพฤหัสบดี ที่ 16 พฤษภาคม 2567 นายคนอง ทองสุข สาธารณสุขอำเภอเวียงเชียงรุ้ง เปิดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพ อสม. ด้านการคุ้มครองผู้บริโภค โครงการการพัฒนาเครือข่ายและการคุ้มครองผู้บริโภคด้านสถานประกอบการผลิตภัณฑ์และบริการสุขภาพอำเภอเวียงเชียงรุ้ง ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขอำเภอเวียงเชียงรุ้ง โดยมีตัวแทน อสม.จาก 43 หมู่บ้านในอำเภอ เวียงเชียงรุ้ง ตัวแทนเจ้าหน้าที่ รพ.สต.เขตอำเภอเวียงเชียงรุ้ง สังกัด อบจ.เชียงราย และ รพ.เวียงเชียงรุ้ง เข้าร่วมการประชุม หัวข้อหลักในการประชุมครั้งนี้จะกล่าวถึง สถานการณ์ด้านการคุ้มครองผู้บริโภค การดำเนินงานอาหารปลอดภัย การเฝ้าระวังผลิตภัณฑ์สุขภาพ การตรวจสอบฉลากผลิตภัณฑ์สุขภาพ รวมไปถึงการติดตามและรายงานผลิตภัณฑ์สุขภาพไม่ปลอดภัย และฝึกปฏิบัติการใช้เครื่องมือการตรวจสอบฉลากผลิตภัณฑ์สุขภาพ ทั้งนี้เพื่อให้ อสม. นำไปเฝ้าระวังและถ่ายทอดความรู้ในชุมชนต่อไป