![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/559szre69pssk0kkss.jpg)
เมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2567 นพ.ภูวดล กิตติวัฒนาสาร ผู้อำนวยการโรงพยาบาลบุรีรัมย์ เป็นประธานเปิดการอบรม Basic course of Primary Care Doctor จังหวัดบุรีรัมย์ สำหรับแพทย์ที่จบการศึกษาใหม่ และแพทย์ที่ปฏิบัติงานในหน่วยบริการปฐมภูมิให้ผ่านหลักสูตรครอบคลุมร้อยละ 100 เพื่อให้มีความเข้าใจและสามารถปฏิบัติตามหลักการของเวชศาสตร์ครอบครัวในการจัดบริการคลินิกหมอครอบครัว รวมถึงสร้างความเข้าใจระบบบริการสุขภาพทั้งระดับชุมชนเชื่อมโยงไปถึงระบบสุขภาพอำเภอ และจัดการดูแลสุขภาพประชาชนในฐานะแพทย์ประจำตัวร่วมกับทีม ซึ่งจัดโดยกลุ่มงานเวชกรรมสังคม ระหว่างวันที่ 20 - 23 พฤษภาคม 2567 โดยมี นพ.วิธวินท์ ฝักเจริญผล นายแพทย์ชำนาญการ เป็นผู้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ของการอบรม พร้อมด้วยนายประเสริฐ สาวีรัมย์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ และผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอเมืองบุรีรัมย์ เข้าร่วมพิธีเปิดการอบรม ณ ห้องประชุม 901 ชั้น 9 อาคารเฉลิมพระเกียรติฯ
ภาพประกอบข่าวโดย งานเวชนิทัศน์