![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/iuf55oy11u88go8sw4.jpg)
วันที่ 17 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.30 น. คุณปารินันท์ คงสมบูรณ์ รักษาการหัวหน้ากลุ่มภารกิจด้านการพยาบาล โรงพยาบาลสวรรค์ประชารักษ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง Ostomy care team พร้อมด้วยคุณนงค์นุช มีเสถียร หัวหน้ากลุ่มงานการพยาบาลตรวจรักษาพิเศษ กล่าวรายงาน ซึ่งการจัดประชุมครั้งนี้ เพื่อเพิ่มพูนความรู้ ข้อมูลวิชาการที่ทันสมัย และทักษะที่จำเป็นให้กับบุคลากรทีมสุขภาพในหน่วยงานต่างๆ ทุกระดับ นำไปบูรณาการร่วมกันได้อย่างถูกต้อง มีประสิทธิภาพต่อการดูแลผู้ป่วยผ่าตัดเปิดลำไส้ทางหน้าท้อง และพัฒนาไปสู่การสร้างเครือข่าย Ostomy care team ให้ผู้ป่วยได้รับการดูแลอย่างเหมาะสม และปลอดภัยจากภาวะแทรกซ้อน ได้รับเกียรติจากอาจารย์ประไพ อริยประยูร พยาบาลเฉพาะทางดูแลบาดแผลออสโตมี และควบคุมการขับถ่ายไม่ได้ จากโรงพยาบาลรามาธิบดี พร้อมด้วยนายแพทย์กรกฤษณ์ เลาหศักดิ์ประสิทธิ์ และแพทย์หญิงจารุวรรณ สิริพลังคานนท์ ศัลยแพทย์ โรงพยาบาลสวรรค์ประชารักษ์ ร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้ โดยมีพยาบาล และบุคลากรทางการแพทย์จากโรงพยาบาลในเขตสุขภาพที่ 3 เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมภูมิธารา ชั้น 5 อาคาร 100 ปี สธ. โรงพยาบาลสวรรค์ประชารักษ์ (เขาเขียว) จังหวัดนครสวรรค์