![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/29crm1dnfmck4s04ck.gif)
วันพฤหัสบดี ที่ 9 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.30 น. นายแพทย์ณรงค์ จันทร์แก้ว นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร มอบหมายให้นางพันธ์ฉวี สุขบัติ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร พร้อมเจ้าหน้าที่กลุ่มงานควบคุมโรคติดต่อ เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาระบบส่งต่อและคุณภาพการดูแลรักษาผู้ติดเชื้อเอชไอวี/เอดส์ในแรงงานข้ามชาติ ระหว่างประเทศไทย-ลาว โดยมี นายแพทย์นิติ เหตานุรักษ์ รองอธิบดีกรมควบคุมโรค เป็นประธาน และ ดร. เกดสะพอน ยาดติวง รองหัวหน้าแผนกสาธารณสุขแขวงสะหวันนะเขต กล่าวต้อนรับ ผู้เข้าร่วมประชุมจากกองโรคเอดส์และโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ กรมควบคุมโรค, ศูนย์ต้านเอดส์และโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ สปป.ลาว, สำนักงานป้องกันควบคุมโรค, สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด และโรงพยาบาลของไทยที่มีชายแดนติดต่อกับสปป.ลาว มีการนำเสนอสถานการณ์ มาตรการดูแลรักษา การส่งต่อผู้ติดเชื้อเอชไอวีของทั้งสองประเทศ และเยี่ยมชมคลินิกโรคเอดส์และโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ของโรงพยาบาลแขวงสะหวันนะเขต ณ โรงพยาบาลแขวงสะหวันนะเขต สปป.ลาว