![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/t6bsdgu1cdckg48c.jpg)
วันพุธ ที่ 3 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น. นายศักดิ์ดา ธานินทร์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเชียงราย พร้อมด้วยหัวหน้ากลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย และเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องได้รับมอบหมายจาก นพ.วัชรพงษ์ คำหล้า นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเชียงราย ให้ลงพื้นที่มอบเครื่องฟอกอากาศ DIY เครื่องเติมอากาศแรงดันบวกและมุ้งสู้ฝุ่น พร้อมทั้งติดตั้งห้องปลอดฝุ่นแรงดันบวกระดับ 3 ให้กับประชาชนกลุ่มเปราะบาง กลุ่มผู้ป่วยติดบ้านติดเตียง โดยอุปกรณ์ได้รับการสนับสนุนจากศูนย์ปฏิบัติการหมอกควันไฟป่าและ PM 2.5 จังหวัดเชียงราย
ทั้งนี้ ศูนย์ปฏิบัติการหมอกควันไฟป่าและ PM 2.5 จังหวัดเชียงราย โดยนายพุฒิพงศ์ ศิริมาตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย ได้สั่งการให้สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงราย สำรวจกลุ่มเปราะบาง กลุ่มเสี่ยง เพื่อทำการสนับสนุนอุปกรณ์ในการทำห้องปลอดฝุ่นแรงดันบวก ระดับ 3 และอุปกรณ์ในการทำมุ้งสู้ฝุ่น เพื่อช่วยเหลือประชาชน กลุ่มเปราะบาง ให้ลดผลกระทบทางสุขภาพ จากสถานการณ์ค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM2.5 เกินค่ามาตรฐานในจังหวัดเชียงราย