![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/6ni893wv5xwc484w0s.jpg)
วันที่ 2 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายชาญชัย บุญอยู่ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเลย เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพบุคลากรในการบันทึกข้อมูลวัณโรคในโปรแกรม NTIP (National Tuberculosis Information Program) ณ ห้องประชุม 1 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเลย โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้บุคลากรผู้รับผิดชอบงานวัณโรคสามารถบันทึกข้อมูลการคัดกรองกลุ่มเสี่ยง การตรวจวินิจฉัย การขึ้นทะเบียนและรักษาผู้ป่วยวัณโรค และการกำกับการกินยา รวมทั้งการใช้โปรแกรมเพื่อกำกับติดตาม และประเมินผลการดำเนินงาน ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้ปฏิบัติงานในคลินิกวัณโรค (TB Clinic) นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลทุกแห่ง และผู้รับผิดชอบงานวัณโรคจากสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ ทุกอำเภอ การประชุมครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นายสุดใจ หอธรรมกุล ผู้ดูแลและพัฒนาระบบโปรแกรมNTIP เป็นวิทยากรบรรยายและฝึกปฏิบัติ