![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/6510sd0akrgg4gs0w4.jpg)
วันจันทร์ ที่ 29 เมษายน 2567 เวลา 11.00 น. ดร.นพ.สมชายโชติ ปิยวัชร์เวลา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี มอบหมาย นพ.ทวีรัชต์ ศรีกุลวงศ์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี และงานอุบัติเหตุและสาธารณภัย กลุ่มงานควบคุมโรคไม่ติดต่อสุขภาพจิตและยาเสพติด ร่วมประชุมคณะอนุกรรมการด้านการบังคับใช้กฎหมายจังหวัดอุดรธานี ของตำรวจภูธรจังหวัดอุดรธานี ครั้งที่ 7/2567 รายงานสถานภาพ อบถ. : การตาย การบาดเจ็บ ประสิทธิภาพในการจัดทำรายงานการสืบสวน อบถ.การด้านรายงานเหตุแบบ Realtime เดือน มีนาคม 2567 และการถอดบทเรียนเทศกาลสงกรานต์ปี 2567 โดย พ.ต.อ.ปิยบุตร ไพบูลย์ รองผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดอุดรธานีเป็นประธานการประชุม พร้อมเน้นย้ำข้อสั่งการ ตำรวจเรื่องกวดขันวินัยจราจร เพื่อลดการสูญเสียจากอุบัติเหตุทางถนนอันเนื่องมาจากสาเหตุดังกว่า ตร. จึงได้กวดขันวินัยจราจรและการบังคับใช้กฎหมายสำหรับผู้ฝ่าฝืนกฎจราจร ขับขี่หรือนั่งซ้อนรถจักรยานยนต์โดยไม่สวมหมวกนิรภัยอย่างจริงจังและต่อเนื่อง เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ประชาชน จึงให้ผู้บังคับบัญชาต้นสังกัด กวดขันข้าราชการตำรวจในปกครองให้ยึดถือปฏิบัติตามกฎจราจร โดยเฉพาะอย่างยิ่งการสวมหมวกนิรภัยขณะขับขี่หรือนั่งซ้อนรถจักรยานยนต์ และขอความร่วมมือครอบครัวของข้าราชการตำรวจในการปฏิบัติตามกฎหมายจราจรในเรื่องดังกล่าวด้วยณ ห้องประชุมฉัตรไพฑูรย์ ชั้น2 ตำรวจภูธรจังหวัดอุดรธานี