![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/nhad4qh3vs0gco8ocw.jpg)
วันที่ 10 เมษายน 2566 เวลา 09.30 น. นายแพทย์ชาญชัย บุญอยู่ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเลย เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาเครือข่ายทีมเฝ้าระวัง ป้องกัน ควบคุมโรคติดต่อตามแนวชายแดนจังหวัดเลย ปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ณ ห้องประชุม 3 สสจ.เลย ในการประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์มีวัตถุประสงค์เพื่อ พัฒนาสมรรถนะบุคลากรและกลไกความร่วมมือในการป้องกันควบคุมโรคติดต่อและแลกเปลี่ยนข้อมูลการดำเนินงานของพื้นที่ชายแดนจังหวัดเลย และพัฒนาเครือข่ายการเฝ้าระวัง ป้องกันและควบคุมโรคติดต่อตามแนวชายแดน จังหวัดเลย มีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานเฝ้าระวัง ป้องกัน ควบคุมโรคติดต่อตามแนวชายแดนจังหวัดเลย ของโรงพยาบาล สาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล อาสาสมัครประจำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชน ทหาร/ตำรวจตระเวนชายแดน ตรวจคนเข้าเมืองจังหวัดเลย หัวหน้าด่านควบคุมโรคติดต่อระหว่างประเทศพรมแดนท่าลี่และเชียงคาน ปศุสัตว์อำเภอ อาสาปศุสัตว์อำเภอ และเจ้าหน้าที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเลย โดยได้รับเกียรติจาก ดร.วรวัตต์ ชาญวิรัตน์ หัวหน้ากลุ่มสาธารณสุขชายแดนและตอบโต้ภาวะฉุกเฉิน สำนักงานควบคุมโรคที่ 8 อุดรธานี เป็นวิทยากรบรรยาย