![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/ljfrxny6ky88gwooow.jpg)
วันที่ 5 เมษายน 2567 เวลา 13.30 น. นพ.ชวมัย สืบนุการณ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสุรินทร์ พร้อมด้วยนางวรรณลักษณ์ สืบนุการณ์ ประธานแม่บ้านสาธารณสุข สาขาจังหวัดสุรินทร์, ตัวแทนกาชาดจังหวัดสุรินทร์ กล่าวขอบคุณผู้บริจาคอวัยวะให้กับสภากาชาดไทย พร้อมกับมอบใบประกาศ และพวงหรีดเคารพศพให้แก่ญาติ นายพนาวรรณ แย้มชู อายุ 54 ปี ทางครอบครัวผู้เสียชีวิตได้แจ้งความประสงค์บริจาคอวัยวะและดวงตาให้กับสภากาชาดไทย นำไปช่วยเหลือชีวิตผู้ป่วยที่กำลังรอคอยทั่วประเทศ ซึ่งสามารถบริจาคไต 2 ข้าง และดวงตา 2 ข้าง โดยทีมแพทย์ผ่าตัด ส่งมอบให้สภากาชาดไทย นำไปทำการปลูกถ่ายช่วยให้ผู้ป่วยมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นต่อไป
View 32
05/04/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ