![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/q2rj1awlypcso4o8sk.jpg)
วันที่ 3 เมษายน 2567 นายแพทย์ประภาส ผูกดวง นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานเปิดการฝึกดับเพลิงขั้นต้น และฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการ ปี พ.ศ. 2567 พร้อมด้วย รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการทุกท่าน ผู้ช่วยนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัด
สมุทรปราการ หัวหน้ากลุ่มงานทุกท่านและเจ้าหน้าที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการทุกท่าน เข้าร่วมการฝึกดับเพลิงขั้นต้น และฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ
โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรฝ้ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เทศบาลตำบลเทพารักษ์ ซึ่งมีการอบรมภาคทฤษฎีการเกิดเพลิงไหม้ วิธีการดับเพลิงและชนิดถังดับเพลิงประเภทต่างๆ รวมทั้งแผนป้องกันและระงับอัคคีภัย และภาคปฏิบัติฝึกซ้อมอพยพหนีไฟจากจำลองสถานการณ์เสมือนจริงและฝึกดับเพลิงขั้นต้น ทั้งนี้ผู้เข้าร่วมการฝึกได้รับทักษะและองค์ความรู้ในการป้องกันและระงับอัคคีภัยเป็นอย่างดี