![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/1vu1vdrjsrhcggg80.jpg)
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดหนองบัวลำภู ส่ง อสม.ไรเดอร์ มอบยาถึงบันไดบ้าน ถูกใจกว่า 98% ไม่ต้องรอนาน
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดหนองบัวลำภู สนับสนุนการดูแลผู้ป่วยตามนโยบาย 30 บาท รักษาทุกที่ ด้วยบัตรประชาชนใบเดียว เฟส 2 ตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม 2567 โดย อสม.ไรเดอร์ หนองบัวลำภู ปัจจุบันมี 95 คน ให้บริการ 100% ครอบคลุมทุกอำเภอ ช่วยบริการส่งยาให้แก่ผู้ป่วยถึงบ้านช่วยลดรอคอย ลดค่าใช้จ่าย เพิ่มคุณภาพชีวิต ชาวหนองบัวลำภู โดยได้รับเสียงตอบรับจากผู้ป่วยที่ใช้บริการดีมากถึงร้อยละ 98.5
ปัจจุบันให้บริการจัดส่งยาถึงบ้านไปแล้ว 1,050 รายและช่วย สร้างรายได้ แก่ อสม.ไรเดอร์ ที่ให้บริการทั้งสิ้น 30,450 บาท
ภายหลังการส่งยาถึงบ้าน ทุกโรงพยาบาลจะติดตามการใช้ยาของผู้ป่วยโดยเภสัชกรผ่านระบบเภสัชกรรมทางไกล TelePharmacy ทุกคน เพื่อความปลอดภัยของผู้ป่วย
View 52
19/03/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ