![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/p2ojuqp2y4gw0oook8.gif)
วันที่ 7 มีนาคม 2567 เวลา 16.30 น. นายแพทย์ณรงค์ จันทร์แก้ว นายแพทย์ใหญ่มุกดาหาร Kick off โครงการ “บ้านนี้มีฮัก ปลูกผักกินเอง”สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร ปีงบประมาณ 2567 เพื่อส่งเสริมให้บุคลากรสาธารณสุข ได้ตระหนักและใส่ใจในการดูแลสุขภาพตัวเองและครอบครัว โดยการปลูกพืชผักปลอดสารพิษเพื่อรับประทานเองในครัวเรือน เน้นความพอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง โดยมีผู้บริหารและบุคลากรสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร ร่วมกิจกรรม และรับเมล็ดพันธุ์พืชผักสำหรับนำไปปลูกที่บ้าน และสามารถนำไปขยายผลในชุมชน หรือเครือข่ายเกษตรอินทรีย์ผู้สนใจต่อไป ทั้งนี้ได้มีการจัดทำแปลงสาธิต “สสจ.นี้มีรักปลูกผักกินเอง” และสาธิต “บ้านนี้มีฮักปลูกผัก กินเอง” ที่บ้านพักนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร
View 25
07/03/2567
ข่าวรอบรั้วภูมิภาค
สำนักสารนิเทศ