![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2567/h36xpfw0wvswkwgocg.jpg)
วันศุกร์ ที่ 26 มกราคม 2567 เวลา 09.00 น. แพทย์หญิงทิพย์รัตน์ ต้นสกุลประเสริฐ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลพังงา มอบหมายให้นายแพทย์พีรวิชญ์ ปิ่นพิทักษ์ รองผู้อำนวยการด้านบริการทุติยภูมิและตติยภูมิ ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดงานวันคนพิการสากลจังหวัดพังงา ประจำปี 2566 และร่วมสนับสนุนของขวัญสำหรับการจัดเลี้ยงแก่คนพิการ
โดยมีกิจกรรมในงานประกอบด้วยเช่น การจัดทำบัตรประจำตัวคนพิการ การแสดงผลงานนวัตกรรมของคนพิการ การจัดนิทรรศการแสดงผลงาน การโล่ประกาศเกียรติคุณ การมอบเงินสงเคราะห์แก่คนพิการ การจัดเลี้ยงและมอบของขวัญแก่คนพิการ เพื่อส่งเสริมสร้างความเข้าใจต่อคนพิการและสนับสนุนเพื่อศักดิ์ศรีและความเป็นอยู่ที่ดีของคนพิการ เพื่อให้คนพิการได้มีโอกาสทำงาน หรือใช้ชีวิตในสังคมได้อย่างเต็มศักยภาพ มีศักดิ์ศรีแห่งความเป็นมนุษย์และความเสมอภาคเท่ากับคนทั่วไป โดยมี นางสาวนิรชา บัณฑิตย์ชาติ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพังงา เป็นประธานในพิธีเปิด ณ หอประชุมจำปูน ศูนย์ราชการจังหวัดพังงา