![](https://pr.moph.go.th/assets/uploads/news/2566/20g0759bq2n4kcsws4.jpg)
ศาสตราจารย์เกียรติคุณ นายแพทย์เกษม วัฒนชัย องคมนตรี ประธานกรรมการมูลนิธิโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราช พร้อมด้วยนายแพทย์มรุต จิรเศรษฐสิริ ผู้ช่วยผู้อำนวยการ สำนักงานมูลนิธิฯ และคณะ รับมอบเครื่องมือทางการแพทย์สนับสนุนการดำเนินงานป้องกันโรคโควิด 19 ดังนี้
1.มูลนิธิเพื่อสถาบันพระปกเกล้า และสมาคมแห่งสถาบันพระปกเกล้า โดยดร.วิษณุ วงษ์สมบูรณ์ นายกสมาคม ในฐานะผู้แทนสมาคมและมูลนิธิ มอบเครื่องให้ออกซิเจนอัตราไหลสูง พร้อมเครื่องผลิตออกซิเจน จำนวน 1 ชุด มูลค่า 200,000 บาท ให้แก่โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชสระแก้ว
2.มูลนิธิเพื่อสถาบันพระปกเกล้าและสมาคมแห่งสถาบันพระปกเกล้า โดยนายมหรรณพ เดชวิทักษ์ นายกกิตติมศักดิ์ ในฐานะผู้แทนสมาคมและมูลนิธิ มอบตู้ความดันลบ แก่มูลนิธิโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราช จำนวน 21 ชุด มูลค่า 210,000 บาท เพื่อมอบให้กับโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราช 21 แห่งทั่วประเทศ
และ 3.บริษัท น้ำตาลนิวกว้างสุ้นหลี จำกัด ในเครือเคเอสแอลกรุ๊ป โดยนายฐิติวรรธน์ ยิบยินธรรม และครอบครัว มอบเครื่องให้ออกซิเจนอัตราไหลสูง พร้อมเครื่องผลิตออกซิเจน จำนวน 1 ชุด มูลค่า 200,000 บาท เพื่อมอบให้กับโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชสระแก้ว
ณ ทำเนียบองคมนตรี กรุงเทพฯ